
1.0 TBS KWA UFUPI 2.0 UDHIBITI WA UBORA

3.0 UTARATIBU WA USAJILI WA BIDHAA

1.1 Utangulizi

Shirika la Viwango Tanzania (TBS) lilianzishwa kwa 
Sheria ya Bunge – Sheria ya Viwango Na. 3 ya mwaka 
1975, iliyofanyiwa marekebisho na Sheria Na. 1 ya 
mwaka 1977. Sheria hiyo ilifutwa na nafasi yake 
kuchukuliwa na Sheria ya Viwango Na. 2 ya mwaka 
2009 ambayo ililipa Shirika uwezo mkubwa zaidi wa 
kutekeleza majukumu yake.

1.2 Dira

1.4 Majukumu ya Shirika

Shirika lina majukumu mengi kama yalivyoainishwa 
katika Sheria ya Viwango Na. 2 ya mwaka 2009, lakini 
majukumu makuu manne ni:

3.1 Hatua ya Kwanza – Maombi

TBS inazo skimu mbalimbali za udhibiti ubora. 
Mojawapo ya skimu hizo ni Skimu ya Alama ya Ubora. 
Chini ya skimu hii, mzalishaji ambaye bidhaa yake 
imethibitishwa ubora kwa kuzingatia kiwango cha 
kitaifa cha bidhaa husika hupewa leseni ya kutumia 
alama ya TBS katika bidhaa hiyo.

Alama ya ubora ya TBS ikiwa kwenye bidhaa 
huonyesha kuwa bidhaa husika imepimwa na 
kuthibitishwa ubora wake na TBS kwa kuzingatia 
matakwa ya kiwango cha bidhaa husika. Alama hiyo ni 
uthibitisho kwa mzalishaji na mlaji kuwa bidhaa husika 
ni bora na salama kwa matumizi na kwa mazingira.

Alama ya ubora ya TBS huwafanya wanunuzi 
kununua bidhaa bila wasiwasi wowote. Kwa upande 
mwingine alama hiyo humlinda mzalishaji katika 
ushindani dhidi ya bidhaa hafifu na humwezesha 
kulihakikishia soko lake kuwa bidhaa yake inakidhi 
matakwa yaliyobainishwa katika kiwango na hivyo ni 
bora na salama kwa matumizi yaliyokusudiwa.

Kuweka viwango vya kitaifa vya bidhaa, 
huduma na mifumo ya usimamizi wa ubora 
katika sekta zote;

Kutekeleza viwango vya kitaifa katika sekta za 
viwanda, biashara na huduma, kwa kutumia 
skimu mbalimbali za udhibiti ubora;

Upimaji wa bidhaa kwa lengo la kuhakikisha 
ubora wake, pamoja na ugezi wa zana za 
kupimia viwandani; na

Kutoa mafunzo kwa wazalishaji pamoja na 
wafanyakazi katika taasisi na viwanda 
kuhusiana uzalishaji wa bidhaa bora, 
uzalishaji salama na usimamizi wa ubora.

a)

b)

c)

d)
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TBS husajili bidhaa za vyakula na vipodozi 
zinazozalishwa nje ya nchi na kuingizwa nchini. 
Bidhaa zinazokidhi viwango tu ndizo husajiliwa na 
kuruhusiwa kuingizwa nchini.

Maombi ya usajili hufanyika katika mfumo wa 
kielektroniki unaopatikana katika tovuti ya TBS 
(www.tbs.go.tz) kwenye kitufe cha Huduma mtandao 
(e-service) halafu maombi ya huduma kwa njia ya 
mtandao (OAS).

Mwombaji hutakiwa kujisajili katika mfumo na kisha 
kuingiza taarifa za bidhaa anazotaka kusajili.

4.1 Hatua ya Kwanza – Maombi

Maombi ya usajili hufanyika katika mfumo wa 
kielektroniki unaopatikana katika tovuti ya TBS 
(www.tbs.go.tz) kwenye kitufe cha Huduma mtandao 
(e-service) halafu maombi ya huduma kwa njia ya 
mtandao (OAS).
Mwombaji hutakiwa kujisajili katika mfumo na kisha 
kuingiza taarifa za jengo analotaka kusajili na 
kuambatanisha namba ya TIN, picha za mchoro wa 
jengo, leseni ya biashara pamoja na ramani 
inayoelekeza jengo lilipo ili kuwezesha wakaguzi 
kulifikia.

3.3 Hatua ya Tatu – Tathimini
Bidhaa hufanyiwa tathimini na mwombaji atapewa 
mrejesho kupitia mfumo wa kielektroniki (OAS) kama 
bidhaa imekidhi vigezo au la.

3.4 Hatua ya Nne – Usajili

Bidhaa zinazokidhi vigezo husajiliwa na cheti cha 
usajili hutolewa kupitia mfumo wa kielektroniki.

TBS husajili majengo/maeneo yanayohusika na 
biashara za vyakula na vipodozi kama machinjio, 
mabucha, maduka makubwa (supermarkets), maduka 
ya vyakula na vipodozi, wanaopika vyakula kwenye 
masherehe (caterers), mahoteli, migahawa, maghala 
na maeneo ya uzalishaji.

3.2 Hatua ya Pili – Malipo

Mwombaji hupewa gharama za kusajili bidhaa husika 
pamoja na namba ya kumbukumbu ya malipo ya 
serikali kupitia kwenye mfumo wa kielektroniki.

Baada ya malipo hutakiwa kuwasilisha sampuli katika 
ofisi za TBS.

Kuwa kitovu cha weledi katika uandaaji wa viwango, 
udhibiti ubora na huduma za vipimo barani Afrika.

1.3 Dhima
Kutoa na kukuza huduma za viwango, udhibiti ubora 
na vipimo kwa maendeleo endelevu ya kiuchumi na 
kijamii.
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Kwa maelezo zaidi,wasiliana nasi kwa anwani 
zifuatazo:

4.2 Hatua ya Pili – Malipo

Mwombaji hupewa gharama za kulipia kulingana na 
aina ya shughuli anayofanya katika jengo husika 
pamoja na namba ya kumbukumbu ya malipo ya 
serikali kupitia mfumo wa kielektroniki.

4.3 Hatua ya Tatu – Tathimini

Baada ya malipo kufanyika Mkaguzi atafika kukagua 
jengo kulingana na vigezo vilivyowekwa ili kujiridhisha 
na kisha mwombaji atapewa mrejesh

4.4 Hatua ya Nne – Usajili

Jengo lililokidhi vigezo husajiliwa na cheti cha usajili 
hutolewa kupitia mfumo wa kielektroniki.

SHIRIKA LA VIWANGO 
TANZANIA (TBS)

TBS_Tanzania tbs_viwango  TBS Viwango TV

Shirika la Viwango Tanzania (TBS)
S.L.P. 9524, Dar es Salaam

Simu: +255 22 2450298 / 2450206/2451763-6
Hotline: +0800 110 827/ Nukushi: + 255 22 2450959
Baruapepe: info@tbs.go.tz/ Tovuti: www.tbs.go.tz

Malalamiko: malalamiko@tbs.go.tz

OFISI ZA KANDA:
NYANDA ZA JUU KUSINI

KANDA YA ZIWA

KANDA YA KASKAZINI

Ngorongoro Tourist Center, Ghorofa ya 6
S.L.P. 2399 Arusha, Tanzania 

Simu: 027 2520143 / Nukushi: 027 2520143

KANDA YA KATI

Kambarage Tower, Ghorofa ya 6
S.L.P 2956, Dodoma, Tanzania

Simu: 026 2320310 / Nukushi: 026 2320310

KANDA YA KUSINI

Jengo la PSSSF, Sokoine House, Ghorofa ya 3
S.L.P 1396 Mtwara,Tanzania

Simu: 023 2334477 / Nukushi: 023 2334477

KANDA YA MAGHARIBI

Jengo la NSSF (Mafao House), Ghorofa ya 2 
S.L.P 1276 Kigoma,Tanzania 

Simu: 028 2804023 / Nukushi: 028 2804023

Jengo la NHIF, Ghorofa ya 7
S.L.P. 1674 Mbeya, Tanzania

Simu: 025 2502848 / Nukushi: 025 2502848

(Iringa, Mbeya, Njombe and Songwe)

Jengo la NSSF, Ghorofa ya 3
S.L.P. 1814 Mwanza, Tanzania

Simu: 028 2505044 / Nukushi: 028 2505044

(Geita, Kagera, Mara, Mwanza, Simiyu and Shiyanga)

(Arusha, Kilimanjaro, Manyara and Tanga)

(Dodoma, Singida and Tabora)

(Lindi, Mtwara and Ruvuma)

(Katavi, Kigoma and Rukwa)

KANDA YA MASHARIKI
(Dar es Salaam, Morogoro na Pwani)

Jengo la PSSSF (Commercial Complex) Ghorofa ya 4
S.L.P 9425, Dar es Salaam

MKURUGENZI MKUU

TBS_Tanzania tbs_viwangotbs_viwango TBS Viwango TV

Hotline: + 0800 110 827/ Nukushi: + 255 22 2450959
Baruapepe: info@tbs.go.tz/ Tovuti: www.tbs.go.tz

Malalamiko: malalamiko@tbs.go.tz


